Virginity Test Case : मध्य प्रदेशातील इंदूरमध्ये एका महिलेने तिच्या सासरच्या लोकांविरुद्ध कौमार्य चाचणी (Virginity Test) घेतल्याबद्दल गुन्हा दाखल केला आहे. महिलेच्या तक्रारीनुसार, लग्नाच्या रात्री तिच्या सासरच्यांनी कौमार्य चाचणीच्या नावाखाली तिचा मानसिक आणि शारीरिक छळ केला. इंदूर जिल्हा न्यायालयाने ही प्रथा मागासलेली आणि बेकायदेशीर ठरवत आरोपींविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्याचे आदेश दिले आहेत.
काय आहे प्रकरण? (Virginity Test)
डिसेंबर 2019 मध्ये भोपाळमधील एका तरुणाशी पीडित महिलेचे लग्न झाले. लग्नानंतर तिला अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागले. सासरच्या लोकांनी तिच्या कौमार्याबद्दल शंका व्यक्त करत तिची कौमार्य चाचणी घेण्याचा प्रयत्न केला. या कृत्यामुळे तिला प्रचंड मानसिक आणि शारीरिक त्रास सहन करावा लागला.
लग्नानंतर तीन महिन्यांत पीडित महिलेचा गर्भपात झाला. त्यानंतर तीने पूर्णकालीन गर्भधारणेनंतर एक मृत बाळ जन्माला घातले. मात्र, नंतर तिने एका जिवंत मुलीला जन्म दिला. या सगळ्या अडचणींमध्ये तिला कौटुंबिक छळाचाही सामना करावा लागला.
न्यायालयाचा निर्णय
महिला आणि बालविकास विभागाच्या अधिकाऱ्यांनी केलेल्या तपास अहवालात सासरच्या लोकांनी केलेल्या वागणुकीची पुष्टी झाली आहे. या तपासाच्या आधारावर न्यायालयाने आरोपींविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्याचे आदेश दिले. न्यायालयाने या प्रथेला मागासलेली आणि बेकायदेशीर ठरवले आहे.
हे प्रकरण मध्य प्रदेशातील कौमार्य चाचणीविरुद्धचे पहिले कायदेशीर प्रकरण आहे, ज्यामुळे समाजातील जुन्या आणि हानिकारक प्रथांविरुद्ध जागरूकता पसरेल, अशी अपेक्षा आहे. पीडित महिलेच्या म्हणण्यानुसार, तिच्या वैवाहिक आयुष्यात अनेक अडचणी होत्या, ज्यामध्ये गर्भपात, मृत बाळाचा जन्म आणि सासरच्यांकडून होणाऱ्या छळाचा समावेश आहे.
हे ही वाचा :
समृद्धी महामार्गावर भीषण अपघात ; वृद्ध महिलेचा मृत्यू, सहा जण जखमी
पहिल्या टी-20 सामन्यात भारताचा इंग्लंडवर 7 विकेट्सने दणदणीत विजय
मोठी बातमी : कपिल शर्मासह ‘या’ बॉलीवूड कलाकारांना जीवे मारण्याची धमकी, बॉलीवूडमध्ये खळबळ
‘बर्ड फ्लू’मुळे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना मिळणार नुकसान भरपाई
मुलीचा HIV ने मृत्यू झाल्याची अफवा, गावकऱ्यांची कुटुंबावर बहिष्काराची धक्कादायक घटना
लग्नाचे आमिष दाखवून डॉक्टर तरुणीची 10 लाखांची फसवणूक, मानसिक धक्क्यातून केली आत्महत्या
शिक्षक भरतीच्या दुसऱ्या टप्प्याला सुरुवात, १५ हजार शिक्षकांची होणार भरती
स्टाफ रूममधील शिक्षक-शिक्षिकेचा अश्लील व्हिडिओ व्हायरल, संबंधित शिक्षक निलंबित